ਜੋੜਾਂ ਦੇ ਦਰਦ ਨੂੰ ਖਤਮ ਕਰਨ ਦਾ ਬਹੁਤ ਹੀ ਸੌਖਾ ਘਰੇਲੂ ਇਲਾਜ਼

ਇਨਸਾਨੀ ਸਰੀਰ ਹੱਡੀਆਂ ਦਾ ਢਾਂਚਾ ਹੈ ਅਤੇ ਸਰੀਰ ਦਾ ਸੰਚਾਲਨ ਇਨਾਂ ਨਾਲ ਹੁੰਦਾ ਹੈ। ਸਰੀਰ ਵਿੱਚ ਕੁੱਲ 206 ਹੱਡੀਆਂ ਅਤੇ 320 ਜੋੜ ਹਨ। ਇਨਾਂ ਵਿੱਚ ਕਈ ਵਾਰ ਕੁਝ ਕਾਰਨਾਂ ਕਰ ਕੇ ਦਰਦ ਜਾਂ ਪ੍ਰੇਸ਼ਾਨੀ ਹੋ ਸਕਦੀ ਹੈ। ਆਓ ਜਾਣੀਏ ਕੁਝ ਅਜਿਹੇ ਕੁਦਰਤੀ ਉਪਾਅ ਜੋ ਇਸ ਦਰਦ ਤੋਂ ਰਾਹਤ ਪ੍ਰਦਾਨ ਕਰਵਾ ਸਕਦੇ ਹਨ। ਹੱਡੀਆਂ ਵਿੱਚ ਦਰਦ ਅਤੇ ਸੋਜ ਹੱਡੀਆਂ ਜਾਂ ਜੋੜਾਂ ਵਿੱਚ ਕਿਸੇ ਵੀ ਪ੍ਰਕਾਰ ਦੇ ਵਿਕਾਰ ਦੇ ਕਾਰਨ ਪੈਦਾ ਹੁੰਦੀ ਹੈ। ਜੋੜਾਂ ਵਿੱਚ ਦਰਦ ਦੇ ਬਹੁਤ ਸਾਰੇ ਹੋਰ ਕਾਰਨ ਵੀ ਹੋ ਸਕਦੇ ਹਨ ਜਿਵੇਂ ਜੋੜਾਂ ਉੱਤੇ ਯੂਰਿਕ ਐਸਿਡ ਦਾ ਇਕੱਠਾ ਹੋਣਾ।

ਕਾਰਟਿਲੇਜ ਵਿੱਚ ਮੌਜੂਦ ਤਰਲ ਦਰਵ ਦੇ ਸੁੱਕ ਜਾਣ ਜਾਂ ਠੰਡ ਲੱਗ ਜਾਣ ਨਾਲ ਦੇ ਕਾਰਨ ਹੱਡੀਆਂ ਉੱਤੇ ਰਗੜ ਪੈਣ ਨਾਲ ਵੀ ਦਰਦ ਹੋ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਕਦੇ ਕਦੇ ਦਰਦ ਅਨੁਵਾਂਸ਼ਿਕ ਕਾਰਨਾਂ ਨਾਲ ਹੁੰਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਕਦੇ ਕਦੇ ਕਮਜ਼ੋਰੀ ਨਾਲ। ਜੋੜਾਂ ਦਾ ਦਰਦ ਬੇਇਲਾਜ਼ ਨਹੀਂ ਹੈ। ਉਂਜ ਤਾਂ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਜੋੜਾਂ ਦਾ ਦਰਦ ਅੱਜਕੱਲ੍ਹ ਘੱਟ ਉਮਰ ਵਿੱਚ ਹੀ ਆਪਣੀ ਗ੍ਰਿਫਤ ਵਿੱਚ ਲੈ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਕੁਦਰਤੀ ਚਿਕਿਤਸਾ ਦੇ ਮਾਧਿਅਮ ਨਾਲ ਇਸਦੇ ਦਰਦ ਤੋਂ ਰਾਹਤ ਮਿਲ ਸਕਦੀ ਹੈ। ਸਰੀਰਕ ਰੂਪ ਨਾਲ ਮੋਟੇ ਲੋਕ ਜਾਂ ਉਹ ਲੋਕ ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਕਬਜ਼ ਰਹਿੰਦੀ ਹੈ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਵੀ ਇਸ ਪ੍ਰਕਾਰ ਦੇ ਦਰਦ ਦਾ ਸਾਹਮਣਾ ਕਰਨਾ ਪੈਂਦਾ ਹੈ। ਨਿਮਨਲਿਖਤ ਤਰੀਕਿਆਂ ਨਾਲ ਜੋੜਾਂ ਦੇ ਦਰਦ ਤੋਂ ਰਾਹਤ ਮਿਲ ਸਕਦੀ ਹੈ : ਜੋੜੋਂ ਦੇ ਦਰਦ ਤੋਂ ਬਚਾਅ ਲਈ ਹਮੇਸ਼ਾਂ ਗੁਨਗੁਨੇ ਪਾਣੀ ਨਾਲ ਨਹਾਉਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ। ਇਸ ਰੋਗ ਦਾ ਉਪਚਾਰ ਕਰਨ ਵਿੱਚ ਤੁਲਸੀ ਵੱਡੀ ਕਾਰਗਰ ਭੂਮਿਕਾ ਨਿਭਾਉਂਦੀ ਹੈ, ਕਿਉਂਕਿ ਤੁਲਸੀ ਵਿੱਚ ਵਾਤ ਵਿਕਾਰ ਨੂੰ ਮਿਟਾਉਣੇ ਦਾ ਕੁਦਰਤੀ ਗੁਣ ਹੁੰਦਾ ਹੈ। ਤੁਲਸੀ ਦਾ ਤੇਲ ਬਣਾ ਕੇ ਦਰਦ ਵਾਲੀ ਜਗ੍ਹਾ ‘ਤੇ ਲਗਾਉਣ ਨਾਲ ਤੁਰੰਤ ਆਰਾਮ ਮਿਲਦਾ ਹੈ। ਆਲੂ, ਚਾਵਲ, ਰਾਜ਼ਮਾਂਹ, ਦਹੀ, ਚਿੱਟੇ ਛੋਲੇ, ਸ਼ਰਾਬ ਦਾ ਸੇਵਨ ਨਾ ਕਰੋ। ਅਜਿਹੇ ਖਾਣਾ ਖਾਓ ਜਿਸ ਨਾਲ ਕਬਜ਼ ਹੋਣ ਦਾ ਡਰ ਨਾ ਹੋਵੇ। ਜਿਆਦਾ ਤੇਲਯੁਕਤ ਖਾਣੇ ਦਾ ਸੇਵਨ ਨਾ ਕਰੋ। ਫਾਸਟ ਫੂਡ ਅਤੇ ਤਲਿਆ ਭੁੰਨਿਆ ਖਾਣਾ ਬਿਲਕੁਲ ਨਾ ਖਾਓ। ਪਾਚਣ ਕਿਰਿਆ ਨੂੰ ਠੀਕ ਰੱਖਣ ਲਈ ਤ੍ਰਿਫ਼ਲਾ ਚੂਰਨ ਦਾ ਪ੍ਰਯੋਗ ਵੀ ਕੀਤਾ ਜਾ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਮਹੂਆ, ਅਲਸੀ, ਤਿੱਲ, ਸਰੋਂ ਅਤੇ ਬਿਨੌਲੀ ਦੇ ਤੇਲ ਨੂੰ ਮਿਲਾ ਕੇ ਗਰਮ ਕਰਕੇ ਇਸ ਨਾਲ ਮਾਲਿਸ਼ ਕਰੋ। ਸਵੇਰ ਵੇਲੇ ਪ੍ਰਾਣਾਯਾਮ ਵਿੱਚ ਕਪਾਲਭਾਤੀ, ਭਾਸਤਰਿਕਾ, ਅਨੁਲੋਮ ਵਿਲੋਮ ਯੋਗਾ ਕਰੋ। ਸਵੇਰੇ ਸ਼ਾਮ 15 ਮਿੰਟ ਤੱਕ ਗਰਮ ਪਾਣੀ ਵਿੱਚ ਪੈਰ ਪਾਓ, ਧਿਆਨ ਰੱਖੋ ਕਿ ਅਜਿਹੇ ਸਮੇਂ ਤੁਹਾਡੇ ਪੈਰਾਂ ਵਿੱਚ ਹਵਾ ਨਾ ਲੱਗੇ। ਜ਼ਿਆਦਾ ਤਕਲੀਫ ਹੋਣ ‘ਤੇ ਨਮਕ ਮਿਲੇ ਗਰਮ ਪਾਣੀ ਦਾ ਸੇਕ ਕਰੋ ਅਤੇ ਹਲਕੇ ਗੁਨਗੁਨੇ ਸਰੋਂ ਦੇ ਤੇਲ ਦੀ ਮਾਲਿਸ਼ ਕਰੋ। ਵਜਨ ਉੱਤੇ ਕਾਬੂ ਰੱਖੋ, ਭੋਜਨ ਵਿੱਚ ਖੱਟੇ ਫਲਾਂ ਦਾ ਪ੍ਰਯੋਗ ਨਾ ਕਰੋ। ਜੋੜਾਂ ਉੱਤੇ ਮਹਾਂਨਰਾਇਣ, ਮਹਾਂ ਵਿਸ਼ਗਰਭ ਤੇਲ, ਸੈਂਧਵਾਦਿ ਤੇਲ, ਵੰਡਰ ਆਇਲ ਜਾਂ ਰੂਮਤਾਜ ਤੇਲ ਨਾਲ ਸਵੇਰੇ ਸ਼ਾਮ ਮਾਲਿਸ਼ ਕਰੋ। ਠੰਡ ਦੇ ਮੌਸਮ ਵਿੱਚ ਠੰਡੀ ਜਗ੍ਹਾ ਉੱਤੇ ਨਾ ਬੈਠੋ ਅਤੇ ਜਿਆਦਾ ਸਮੇਂ ਤੱਕ ਇਸ਼ਨਾਨ ਨਾ ਕਰੋ।

Share this...
Share on Facebook
Facebook

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

*

x

Check Also

ਦੁਨੀਆ ਦੀ ਪਹਿਲੀ ਸਿੱਖ ਬੀਬੀ ਬੇਬੇ ਨਾਨਕੀ ਜੀ ਦਾ ਘਰ

ਮਹਾਨ ਕੋਸ਼ ਵਿਚ ਭਾਈ ਕਾਨ੍ਹ ਸਿੰਘ ਨਾਭਾ ਨੇ ਬੇਬੇ ਨਾਨਕੀ ਦੇ ਸਿਰਲੇਖ ਹੇਠ ਲਿਖਿਆ ਹੈ ...

error: