ਬਜ਼ੁਰਗ ਮਾਤਾ ਰੋਜ਼ਾਨਾਂ ਭਰਦੀ ਹੈ 300 ਤੋਂ ਵੱਧ ਗਰੀਬ ਲੋਕਾਂ ਦਾ ਢਿੱਡ

ਜੇਕਰ ਦਿਲ ਵਿਚ ਕੁੱਝ ਵਧੀਆ ਕਰਨ ਦਾ ਜਜ਼ਬਾ ਹੋਵੇ ਅਤੇ ਇਰਾਦੇ ਮਜਬੂਤ, ਤਾਂ ਫਿਰ ਚੁਣੋਤੀ ਕੋਈ ਵੀ ਹੋਵੇ ਪਰ ਤੁਹਾਡਾ ਰਸਤਾ ਨਹੀਂ ਰੋਕ ਸਕਦੀ। ਸਗੋਂ ਤੁਸੀ ਹੋਰ ਵੀ ਪਤਾ ਨੀ ਕਿੰਨੇ ਲੋਕਾਂ ਲਈ ਪ੍ਰੇਰਨਾ ਬਣ ਜਾਂਦੇ ਹੋ। ਗੁਜਰਾਤ ਦੇ ਵਡੋਦਰਾ ਦੀ ਰਹਿਣ ਵਾਲੀ ਨਰਮਦਾਬੇਨ ਪਟੇਲ ਅਜਿਹਾ ਹੀ ਇਕ ਪ੍ਰੇਰਣਾਤਮਕ ਨਾਮ ਹੈ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਦਾ ਜ਼ਰੂਰਤਮੰਦ ਲੋਕਾਂ ਲਈ 83 ਸਾਲ ਦੀ ਉਮਰ ਵਿਚ ਵੀ ਕੁੱਝ ਕਰਨ ਦਾ ਜਜ਼ਬਾ ਅਤੇ ਜਨੂੰਨ ਵੇਖਦੇ ਹੀ ਬਣਦਾ ਹੈ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ‘ਰਾਮ ਭਰੋਸੇ ਅੰਨਸ਼ੇਤਰਾ’ ਪਹਿਲ ਦੀ ਸ਼ੁਰੂਆਤ ਸਾਲ 1990 ਵਿਚ ਅਪਣੇ ਪਤੀ ਰਾਮਦਾਸ ਭਗਤ ਦੇ ਨਾਲ ਮਿਲਕੇ ਕੀਤੀ ਸੀ।

ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਸ਼ਹਿਰ ਵਿਚ ਜ਼ਰੂਰਤਮੰਦਾਂ ਨੂੰ ਮੁਫ਼ਤ ਖਾਣਾ ਖਵਾਉਣਾ ਇਸ ਪਹਿਲ ਦੇ ਜਰਿਏ ਸ਼ੁਰੂ ਕੀਤਾ। ਨਰਮਦਾ ਬੰਸਰੀ ਦੱਸਦੀ ਹੈ, “ਮੇਰੇ ਪਤੀ ਇਹ ਸ਼ੁਰੂ ਕਰਨਾ ਚਾਹੁੰਦੇ ਸਨ। ਪਹਿਲਾਂ ਅਸੀ ਖਾਣਾ ਬਣਾਕੇ ਸਕੂਟਰ ਉਤੇ ਵੰਡਣ ਜਾਂਦੇ ਸਨ ਪਰ ਫਿਰ ਖਾਣ ਲਈ ਕਾਫ਼ੀ ਲੋਕਾਂ ਨੇ ਆਉਣਾ ਸ਼ੁਰੂ ਕਰ ਦਿਤਾ ਅਤੇ ਇਸਲਈ ਅਸੀਂ ਆਟੋ – ਰਿਕਸ਼ੇ ਵਿਚ ਜਾਣਾ ਸ਼ੁਰੂ ਕੀਤਾ।” ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਇਸ ਕੰਮ ਤੋਂ ਹੌਲੀ-ਹੌਲੀ, ਆਸਪਾਸ ਦੇ ਲੋਕ ਵੀ ਪ੍ਰਭਾਵਿਤ ਹੋਏ ਅਤੇ ਇਸ ਨੇਕ ਕੰਮ ਵਿਚ ਸਹਿਯੋਗ ਦੇਣਾ ਸ਼ੁਰੂ ਕੀਤਾ। ਇਸ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਨਰਮਦਾ ਬੰਸਰੀ ਨੇ ਇਸ ਕੰਮ ਲਈ ਇਕ ਵੈਨ ਲੈ ਲਈ।

ਦਾਲ, ਸਬਜ਼ੀ, ਰੋਟੀ ਆਦਿ ਬਣਾਕੇ, ਉਹ ਸਾਰਾ ਖਾਣਾ ਵੱਡੇ – ਵੱਡੇ ਡੱਬਿਆਂ ਵਿਚ ਪੈਕ ਕਰਕੇ, ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਵੈਨ ਵਿਚ ਰੱਖ ਕੇ ਸਾਇਆਜੀ ਹਸਪਤਾਲ ਲੈ ਕੇ ਜਾਂਦੀ ਹੈ। ਇੱਥੇ ਉਹ ਜ਼ਰੂਰਤਮੰਦ ਮਰੀਜਾਂ ਅਤੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਰਿਸ਼ਤੇਦਾਰਾਂ ਨੂੰ ਖਾਣਾ ਖਵਾਉਂਦੀ ਹੈ। ਉਹ ਹਰ ਰੋਜ ਲਗਭਗ 300 ਲੋਕਾਂ ਦਾ ਢਿੱਡ ਭਰਦੀ ਹੈ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਪਹਿਲ ਦਾ ਨਾਮ ‘ਰਾਮ ਭਰੋਸੇ’ ਹੈ ਪਰ ਅੱਜ ਤੱਕ ਕਦੇ ਵੀ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਇਸ ਕੰਮ ਲਈ ਕਿਸੇ ਤੋਂ ਕੁੱਝ ਮੰਗਣ ਦੀ ਜ਼ਰੂਰਤ ਨਹੀਂ ਪਈ। ਨਰਮਦਾ ਬੰਸਰੀ ਹਰ ਰੋਜ ਸਵੇਰੇ 6 ਵਜੇ ਉੱਠਦੀ ਹੈ ਅਤੇ ਖਾਣਾ ਬਣਾਉਣ ਦੀ ਤਿਆਰੀ ਸ਼ੁਰੂ ਕਰਦੀ ਹੈ।

ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਘਰ ਵਿਚ ਤੁਹਾਨੂੰ ਦੀਵਾਰਾਂ ਉਤੇ ਕਈ ਸਾਰੇ ਸਰਟਿਫਿਕੇਟਸ ਅਤੇ ਸਨਮਾਨ ਦਿਖਣਗੇ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਇਸ ਕੰਮ ਲਈ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਸਾਬਕਾ ਰਾਸ਼ਟਰਪਤੀ ਅਬਦੁਲ ਕਲਾਮ ਨੇ ਵੀ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਇਸ ਕੰਮ ਲਈ ਸਨਮਾਨਿਤ ਕੀਤਾ ਸੀ। ਨਰਮਦਾ ਬੰਸਰੀ ਨੇ ਦੱਸਿਆ ਕਿ “ਸਾਲ 2001 ਵਿਚ ਮੇਰੇ ਪਤੀ ਹਸਪਤਾਲ ਵਿਚ ਸਨ ਅਤੇ ਵੇਂਟੀਲੇਟਰ ਉਤੇ ਸਨ।ਡਾਕਟਰ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਉਹ ਜ਼ਿਆਦਾ ਨਹੀਂ ਜੀਅ ਸਕਦੇ ਅਤੇ ਇਸ ਲਈ ਬਿਹਤਰ ਹੈ ਕਿ ਅਸੀ ਵੇਂਟੀਲੇਟਰ ਹਟਾ ਦਈਏ ਪਰ ਉਸ ਸਮੇਂ, ਸਭ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਮੈਂ ਵੈਨ ਵਿਚ ਖਾਣਾ ਰੱਖਕੇ ਜ਼ਰੂਰਤਮੰਦਾਂ ਨੂੰ ਖਵਾਉਣ ਲਈ ਗਈ, ਕਿਉਂਕਿ ਮੈਨੂੰ ਪਤਾ ਸੀ ਕਿ ਸਾਰੇ ਲੋਕ ਮੇਰੀ ਉਡੀਕ ਕਰ ਰਹੇ ਹੋਣਗੇ ।

ਇਸ ਲਈ ਮੈਂ ਡਾਕਟਰ ਨੂੰ ਕਿਹਾ ਕਿ ਮੇਰੇ ਆਉਣ ਤੱਕ ਦੀ ਉਡੀਕ ਕਰਿਓ।” ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਉਹ ਵੀ ਮੈਨੂੰ ਇਹੀ ਕਰਨ ਲਈ ਕਹਿੰਦੇ ਮੇਰੇ ਪਤੀ ਜੇਕਰ ਠੀਕ ਹੁੰਦੇ ਤਾਂ । ਇਸ ਕੰਮ ਨੂੰ ਬਾਖੂਬੀ ਅਪਣੇ ਪਤੀ ਦੇ ਜਾਣ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਵੀ ਨਰਮਦਾ ਬੰਸਰੀ ਸੰਭਾਲ ਰਹੀ ਹੈ। ਹਰ ਦਿਨ ਜ਼ਿਆਦਾ ਤੋਂ ਜ਼ਿਆਦਾ ਲੋਕਾਂ ਦਾ ਢਿੱਡ ਭਰਨ ਦੇ ਦ੍ਰਿੜ – ਨਿਸ਼ਚੇ ਦੇ ਨਾਲ ਉਹ ਉੱਠਦੀ ਹੈ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਚਿਹਰੇ ਉਤੇ ਤੁਹਾਨੂੰ ਹਮੇਸ਼ਾ ਇਕ ਤਸੱਲੀ – ਭਰੀ ਮੁਸਕਾਨ ਮਿਲੇਗੀ, ਜੋ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਇਹ ਕੰਮ ਕਰਦੇ ਹੋਏ ਮਿਲਦੀ ਹੈ। ਯਕੀਨਨ, ਨਰਮਦਾ ਬੇਨ ਪਟੇਲ ਬਹੁਤ ਸਾਰੇ ਲੋਕਾਂ ਲਈ ਪ੍ਰੇਰਨਾ ਸਰੋਤ ਹਨ।

Share this...
Share on Facebook
Facebook

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

*

x

Check Also

ਦੁਨੀਆ ਦੀ ਪਹਿਲੀ ਸਿੱਖ ਬੀਬੀ ਬੇਬੇ ਨਾਨਕੀ ਜੀ ਦਾ ਘਰ

ਮਹਾਨ ਕੋਸ਼ ਵਿਚ ਭਾਈ ਕਾਨ੍ਹ ਸਿੰਘ ਨਾਭਾ ਨੇ ਬੇਬੇ ਨਾਨਕੀ ਦੇ ਸਿਰਲੇਖ ਹੇਠ ਲਿਖਿਆ ਹੈ ...

error: