ਹੇਮਕੁੰਡ ਸਾਹਿਬ ਦੀ ਯਾਤਰਾ ਦੀਆਂ ਪਹਿਲੀਆਂ ਝਲਕੀਆਂ ਆਇਆਂ ਸਾਡੇ ਸਾਹਮਣੇ

ਹੇਮਕੁੰਡ ਸਾਹਿਬ ਵਿਖੇ ਸਿੱਖ ਸ਼ਰਧਾਲੂਆਂ ਦੀ ਆਮਦ ਸ਼ੁਰੂ ਹੋ ਗਈ ਹੈ। ਦਸਵੇਂ ਗੁਰੂ ਗੁਰੂ ਗੋਬਿੰਦ ਸਿੰਘ ਨਾਲ ਸਬੰਧਤ ਮਹਾਨ ਤਪ ਅਸਥਾਨ ਹੇਮਕੁੰਡ ਸਾਹਿਬ ਵਿਖੇ ਪਹਿਲੇ ਜਥੇ ਦੀਆਂ ਇਹ ਤਾਜ਼ਾ ਤਸਵੀਰਾਂ ਹਨ। ਭਾਰਤੀ ਫ਼ੌਜ ਹਰ ਸਾਲ ਹੇਮਕੁੰਡ ਸਾਹਿਬ ਲਈ ਬਰਫ ਨੂੰ ਹਟਾ ਕੇ ਰਸਤਾ ਬਣਾਉਂਦੀ ਹੈ ਤਾਂ ਜੋ ਸ਼ਰਧਾਲੂ ਇੱਥੋਂ ਦੇ ਦਰਸ਼ਨ ਕਰ ਸਕਣ। ਪਹਿਲੀ ਜੂਨ ਤੋਂ ਗੁਰਦੁਆਰਾ ਸਾਹਿਬ ਦੇ ਕਿਵਾੜ ਸੰਗਤ ਲਈ ਖੁੱਲ੍ਹ ਚੁੱਕੇ ਹਨ ਅਤੇ ਸ਼ਰਧਾਲੂ ਇਸ ਅਸਥਾਨ ਦੇ ਦਰਸ਼ਨ ਕਰ ਸਕਦੇ ਹਨ ਅਤੇ ਪਵਿੱਤਰ ਸਰੋਵਰ ਵਿੱਚ ਇਸ਼ਨਾਨ ਵੀ ਕਰਦੇ ਹਨ।

ਹੇਮਕੁੰਡ ਸਾਹਿਬ ਦੇ ਰਸਤੇ ਵਿੱਚ ਆਉਂਦੀ ਫਲਾਵਰ ਵੈਲੀ ਵੀ ਇਸ ਸਮੇਂ ਆਪਣੇ ਪੂਰੇ ਜੋਬਨ ‘ਤੇ ਹੈ। ਪ੍ਰਸ਼ਾਸਨ ਚਾਰਧਾਮ ਦੀ ਯਾਤਰਾ ਦੀ ਤਿਆਰੀ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਹੁਣ ਹੇਮਕੁੰਡ ਸਾਹਿਬ ਦੀ ਯਾਤਰਾ ਦੀਆਂ ਤਿਆਰੀਆਂ ਵਿੱਚ ਜੁੱਟ ਗਿਆ ਹੈ। ਉਥੇ ਹੀ ਯਾਤਰਾ ਉੱਤੇ ਆਉਣ ਵਾਲੇ ਸਿੱਖ ਸ਼ਰਧਾਲੂਆਂ ਲਈ ਫੋਟੋਮੈਟਰਿਕ ਪੰਜੀਕਰਣ ਦੇ ਇੰਤੇਜਾਮ ਕੀਤੇ ਗਏ ਹਨ।

ਇਸ ਦੇ ਲਈ ਤੀਰਥਨਗਰੀ ਰਿਸ਼ੀਕੇਸ਼ ਦੇ ਹੇਮਕੁਂਡ ਸਾਹਿਬ ਗੁਰਦੁਆਰੇ ਦੇ ਅੰਦਰ ਹੀ ਪੰਜੀਕਰਣ ਕਾਊਂਟਰ ਲਗਾਇਆ ਗਿਆ ਹੈ। ਜਿਕਰਯੋਗ ਹੈ ਕਿ ਉਤਰਾਖੰਡ ਵਿੱਚ ਸਥਿਤ ਹੇਮਕੁੰਡ ਸਾਹਿਬ ਸਿੱਖਾਂ ਦੇ ਦੱਸਵੇ ਗੁਰੂ ਸ਼੍ਰੀ ਗੁਰੂ ਗੋਬਿੰਦ ਸਿੰਘ ਜੀ ਦੇ ਤਪਸਥਲੀ ਦੇ ਰੂਪ ਵਿੱਚ ਪ੍ਰਸਿੱਧ ਹੈ, ਜਿਸਦੇ ਕਪਾਟ ਇੱਕ ਜੂਨ ਨੂੰ ਖੁਲੇਂਗੇ।

ਸ਼੍ਰੀ ਹੇਮਕੁੰਡ ਸਾਹਿਬ ਦੀ ਯਾਤਰਾ ਲਈ ਵੱਡੀ ਗਿਣਤੀ ਵਿੱਚ ਸ਼ਰਧਾਲੂਆਂ ਦਾ ਆਉਣਾ ਸ਼ੁਰੂ ਹੋ ਗਏ ਹਨ। ਹੇਮਕੁਂਡ ਸਾਹਿਬ ਗੁਰਦੁਆਰਾ ਰਿਸ਼ੀਕੇਸ਼ ਦੇ ਪ੍ਰਬੰਧਕ ਦਰਸ਼ਨ ਸਿੰਘ ਨੇ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਹੇਮਕੁੰਡ ਸਾਹਿਬ ਜਾਣ ਵਾਲੇ ਸ਼ਰੱਧਾਲੁਆਂ ਲਈ ਰਜਿਸਟਰੇਸ਼ਨ ਦੀ ਵਿਵਸਥਾ ਰਿਸ਼ੀਕੇਸ਼ ਹੇਮਕੁੰਡ ਗੁਰੁਦਵਾਰੇ ਵਿੱਚ ਕੀਤੀ ਗਈ ਹੈ।

ਰਿਸ਼ੀਕੇਸ਼ ਦੇ ਹੇਮਕੁੰਡ ਗੁਰੁਦਵਾਰੇ ਵਿੱਚ ਫੋਟੋਮੈਟਰਿਕ ਰਜਿਸਟਰੇਸ਼ਨ ਦੇ 2 ਕਾਊਂਟਰ ਲਗਾਏ ਗਏ ਹਨ। ਸ਼ਰਧਾਲੂ ਆਪਣਾ ਰਜਿਸਟਰੇਸ਼ਨ ਕਰਵਾਉਣ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਹੀ ਯਾਤਰਾ ਕਰ ਪਾਉਣਗੇ।
ਗੁਰਦੁਆਰਾ ਪ੍ਰਬੰਧਕ ਨੇ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਹੇਮਕੁੰਡ ਸਾਹਿਬ ਜਾਣ ਵਾਲੇ ਸ਼ਰੱਧਾਲੁ ਜੇਕਰ ਕਿਸੇ ਕਾਰਨ ਆਪਣਾ ਰਜਿਸਟਰੇਸ਼ਨ ਇੱਥੇ ਨਹੀਂ ਕਰਵਾ ਪਾਂਉਦੇ ਹਨ ਤਾਂ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਲਈ ਗੋਵਿੰਦ ਘਾਟ ਵਿੱਚ ਵੀ ਰਜਿਸਟਰੇਸ਼ਨ ਦੀ ਵਿਵਸਥਾ ਕੀਤੀ ਗਈ ਹੈ।

Share this...
Share on Facebook
Facebook

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

*

x

Check Also

ਦੁਨੀਆ ਦੀ ਪਹਿਲੀ ਸਿੱਖ ਬੀਬੀ ਬੇਬੇ ਨਾਨਕੀ ਜੀ ਦਾ ਘਰ

ਮਹਾਨ ਕੋਸ਼ ਵਿਚ ਭਾਈ ਕਾਨ੍ਹ ਸਿੰਘ ਨਾਭਾ ਨੇ ਬੇਬੇ ਨਾਨਕੀ ਦੇ ਸਿਰਲੇਖ ਹੇਠ ਲਿਖਿਆ ਹੈ ...

error: