ਐਲੋਵੀਰਾ ਦੀ ਖੇਤੀ ਵਿੱਚ 50 ਹਜ਼ਾਰ ਖਰਚ ਕੇ ਹਰ ਸਾਲ ਕਮਾਓ 10 ਲੱਖ ਰੁਪਏ

ਐਲੋਵੀਰਾ ਦੇ ਨਾਮ ਅਤੇ ਇਸਦੇ ਗੁਣਾਂ ਤੋਂ ਅੱਜ ਲੱਗਭੱਗ ਹਰ ਕੋਈ ਵਾਕਿਫ ਹੋ ਚੁੱਕਿਆ ਹੈ ।ਦੇਸ਼ ਦੇ ਲਘੂ ਉਦਯਗ ਅਤੇ ਕੰਪਨੀਆਂ ਤੋਂ ਲੈ ਕੇ ਵੱਡੀਆਂ – ਵੱਡੀਆਂ ਮਲਟੀਨੇਸ਼ਨਲ ਕੰਪਨੀਆਂ ਇਸਦੇ ਨਾਮ ਤੇ ਪ੍ਰੋਡਕਟ ਵੇਚਕੇ ਕਰੋੜਾ ਕਮਾ ਰਹੀਆਂ ਹਨ । ਅਜਿਹੇ ਵਿੱਚ ਤੁਸੀਂ ਵੀ ਐਲੋਵੀਰਾ ਦੇ ਬਿਜਨਸ ਨਾਲ 8 ਤੋਂ 10 ਲੱਖ ਰੁਪਏ ਦੀ ਕਮਾਈ ਕਰ ਸਕਦੇ ਹੋਂ ।ਇਸਦੇ ਇਲਾਵਾ ਤੁਸੀ ਕਮਾਈ ਨੂੰ 20 ਲੱਖ ਰੁਪਏ ਤੋਂ 1 ਕਰੋੜ ਰੁਪਏ ਤੱਕ ਵੀ ਲੈ ਜਾ ਸੱਕਦੇ ਹੋ ।

2 ਤਰ੍ਹਾਂ ਨਾਲ ਹੋ ਸਕਦਾ ਹੈ ਐਲੋਵੀਰਾ ਦਾ ਬਿਜਨਸ

ਐਲੋਵੀਰਾ ਦਾ ਬਿਜਨਸ ਦੋ ਤਰੀਕਿਆਂ ਨਾਲ ਕੀਤਾ ਜਾ ਸਕਦਾ ਹੈ । ਸ਼ੁਰੂਆਤ ਤੁਸੀ ਖੇਤੀ ਤੋਂ ਕਰ ਸਕਦੇ ਹੋ ਇਸਦੇ ਲਈ 1 ਹੇਕਟੇਇਰ ਜ਼ਮੀਨ ਵਿੱਚ ਕੇਵਲ 50 ਹਜਾਰ ਰੁਪਏ ਖਰਚ ਕਰਕੇ ਤੁਸੀ 5 ਸਾਲ ਤੱਕ ਹਰ ਸਾਲ 8 ਤੋਂ 10 ਲੱਖ ਰੁਪਏ ਕਮਾ ਸਕਦੇ ਹੋਂ। ਦੂਜਾ ਐਲੋਵੀਰਾ ਦੀ ਪ੍ਰੋਸੇਸਿੰਗ ਯੂਨਿਟ ਲਗਾਕੇ ਜੂਸ ਵੇਚਕੇ ਮੋਟੀ ਕਮਾਈ ਕਰ ਸਕਦੇ ਹੋ । ਇਸਦੇ ਲਈ 6 ਤੋਂ 7 ਲੱਖ ਰੁਪਏ ਇੰਨਵੇਸਟਮੇਂਟ ਕਰਨੀ ਹੋਵੇਗੀ ਅਤੇ ਕਮਾਈ 20 ਲੱਖ ਰੁਪਏ ਤੋਂ 1 ਕਰੋੜ ਰੁਪਏ ਤੱਕ ਹੋ ਸਕਦੀ ਹੈ ।

ਐਲੋਵੀਰਾ ਦੀ ਖੇਤੀ ਦੇ ਇੱਕ ਹੇਕਟੇਇਰ ਖੇਤ ਦੇ ਗਣਿਤ ਨੂੰ ਇਸ ਤਰਾਂ ਸਮਝਿਆ ਜਾ ਸਕਦਾ ਹੈ । ਖੇਤ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਵਾਰ ਪਲਾਂਟੇਸ਼ਨ ਕਰਨ ਦੇ ਬਾਅਦ ਤੁਸੀ 3 ਸਾਲ ਤੱਕ ਇਸਦੀ ਫਸਲ ਲੈ ਸਕਦੇ ਹੋ । ਵਰਤਮਾਨ ਵਿੱਚ ਆਈਸੀ111271 , ਆਈਸੀ111269 ਅਤੇ ਏਏਲ – 1 ਹਾਈਬ੍ਰਿਡ ਦੇ ਐਲੋਵੀਰਾ ਨੂੰ ਦੇਸ਼ ਦੇ ਹਰ ਖੇਤਰ ਵਿੱਚ ਉਗਾਇਆ ਜਾ ਸਕਦਾ ਹੈ । ਇੰਡਿਅਨ ਕਾਉਂਸਿਲ ਫਾਰ ਏਗਰੀਕਲਚਰ ਰਿਸਰਚ ( ਆਈਸੀਏਆਰ ) ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ ਇੱਕ ਹੇਕਟੇਇਰ ਵਿੱਚ ਪਲਾਂਟੇਸ਼ਨ ਦਾ ਖਰਚ ਲੱਗਭੱਗ 27500 ਰੁਪਏ ਆਉਂਦਾ ਹੈ । ਜਦੋਂ ਕਿ , ਮਜਦੂਰੀ , ਖੇਤ ਤਿਆਰੀ , ਖਾਦ ਆਦਿ ਜੋੜਕੇ ਪਹਿਲਾਂ ਸਾਲ ਇਹ ਖਰਚ 50000 ਰੁਪਏ ਪਹੁੰਚ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ।

ਪਹਿਲੇ ਹੀ ਸਾਲ ਹੋਵੇਗੀ 10 ਲੱਖ ਰੁਪਏ ਤੱਕ ਦੀ ਕਮਾਈ
ਐਲੋਵੀਰਾ ਦੀ ਇੱਕ ਹੇਕਟੇਇਰ ਵਿੱਚ ਖੇਤੀ ਤੋਂ ਲਗਭਗ 40 ਤੋਂ 45 ਟਨ ਮੋਟੀ ਪੱਤੀਆਂ ਪ੍ਰਾਪਤ ਹੁੰਦੀਆਂ ਹਨ । ਮੋਟੀ ਪੱਤੀਆਂ ਦੀ ਦੇਸ਼ ਦੀਆਂ ਮੰਡੀਆਂ ਵਿੱਚ ਕੀਮਤ ਲਗਭਗ 2000 ਤੋਂ 2500 ਰੁਪਏ ਪ੍ਰਤੀ ਟਨ ਹੁੰਦੀ ਹੈ ।

ਇਸ ਹਿਸਾਬ ਨਾਲ ਜੇਕਰ ਤੁਸੀ ਆਪਣੀ ਫਸਲ ਨੂੰ ਵੇਚਦੇ ਹੋ ਤਾਂ ਤੁਸੀ ਆਰਾਮ ਨਾਲ 8 ਤੋਂ 10 ਲੱਖ ਰੁਪਏ ਕਮਾ ਸਕਦੇ ਹੋਂ । ਇਸਦੇ ਇਲਾਵਾ ਦੂਸਰੇ ਅਤੇ ਤੀਸਰੇ ਸਾਲ ਵਿੱਚ ਪੱਤੀਆਂ 60 ਟਨ ਤੱਕ ਹੋ ਜਾਂਦੀਆਂ ਹੋ । ਜਦੋਂ ਕਿ , ਚੌਥੇ ਅਤੇ ਪੰਜਵੇਂ ਸਾਲ ਵਿੱਚ ਪ੍ਰੋਡਕਟਸ਼ਨ ਵਿੱਚ ਲੱਗਭੱਗ 20 ਵਲੋਂ 25 ਫੀਸਦੀ ਦੀ ਗਿਰਾਵਟ ਆ ਜਾਂਦੀ ਹੈ ।

ਜੂਸ ਬਣਾਕੇ ਕਮਾਈ ਨੂੰ ਕਰ ਸਕਦੇ ਹਨ ਕਈ ਗੁਣਾ

ਐਲੋਵੀਰਾ ਦੀਆਂ ਪੱਤੀਆਂ ਜਾਂ ਤਾਂ ਆਯੂਰਵੈਦਿਕ ਕੰਪਨੀਆਂ ਖਰੀਦਦੀਆਂ ਹਨ ਜਾਂ ਫਿਰ ਦੇਸ਼ ਦੀਆਂ ਖੇਤੀਬਾੜੀ ਮੰਡੀਆਂ ਵਿੱਚ ਵੀ ਇਸਨੂੰ ਵੇਚਿਆ ਜਾ ਸਕਦਾ ਹੈ । ਲੇਕਿਨ , ਜੇਕਰ ਤੁਸੀ ਆਪਣੇ ਆਪ ਦਾ ਜੂਸ ਬਿਜਨਸ ਸ਼ੁਰੂ ਕਰਨਾ ਚਾਹੁੰਦੇ ਹੋ ਤਾਂ ਤੁਸੀ 7 ਤੋਂ 8 ਲੱਖ ਰੁਪਏ ਦੇ ਇੰਨਵੇਸਟਮੇਂਟ ਨਾਲ ਇਸਨੂੰ ਸ਼ੁਰੂ ਕਰ ਸੱਕਦੇ ਹੋ ।

ਰੋਜ 150 ਲਿਟਰ ਜੂਸ ਤਿਆਰ ਕਰਨ ਦੀ ਸਮਰੱਥਾ ਦੀ ਮਸ਼ੀਨ ਦੀ ਬਾਜ਼ਾਰ ਵਿੱਚ ਕੀਮਤ ਲੱਗਭੱਗ 7 ਲੱਖ ਰੁਪਏ ਹੈ । ਇੱਕ ਲਿਟਰ ਜੂਸ ਬਣਾਉਣ ਵਿੱਚ ਲਗਭਗ 40 ਰੁਪਏ ਦਾ ਖਰਚ ਆਉਂਦਾ ਹੈ । ਜੇਕਰ ਇਸ ਜੂਸ ਨੂੰ ਸਿੱਧੇ ਬਿਨਾਂ ਕਿਸੇ ਬਰਾਂਡ ਨੇਮ ਦੇ ਕੰਪਨੀਆਂ ਨੂੰ ਸਪਲਾਈ ਕਰੀਏ ਤਾਂ ਇਸਦਾ ਮੁੱਲ 150 ਰੁਪਏ ਪ੍ਰਤੀ ਲਿਟਰ ਮਿਲਦਾ ਹੈ । ਅਜਿਹੇ ਵਿੱਚ ਤੁਸੀ ਰੋਜ 22500 ਰੁਪਏ ਦਾ ਜੂਸ ਤਿਆਰ ਕਰ ਸਕਦੇ ਹੋ ।

ਤੁਸੀ ਆਪਣੇ ਇੱਕ ਹੇਕਟੇਇਰ ਖੇਤੀ ਦੇ ਮਾਲ ਤੋਂ 90 ਦਿਨਾਂ ਤੱਕ ਜੂਸ ਤਿਆਰ ਕਰ ਸਕਦੇ ਹੋਂ ਅਤੇ ਆਰਾਮ ਵਲੋਂ 20 ਲੱਖ ਰੁਪਏ ਕਮਾ ਸਕਦੇ ਹੋ । ਇਸਦੇ ਇਲਾਵਾ ਤੁਸੀ ਆਸਪਾਸ ਦੇ ਕਿਸਾਨਾਂ ਤੋਂ ਵੀ ਐਲੋਵੀਰਾ ਪੱਤੀਆਂ ਖਰੀਦਕੇ ਜੂਸ ਤਿਆਰ ਕਰ ਸਕਦੇ ਹੋ । ਇਸ ਤਰ੍ਹਾਂ ਤੁਸੀ ਕਮਾਈ ਨੂੰ 20 ਲੱਖ ਰੁਪਏ ਤੱਕ ਹੀ ਸੀਮਿਤ ਨਾ ਕਰਕੇ ਇਸਨੂੰ 50 ਲੱਖ ਜਾਂ 1 ਕਰੋੜ ਰੁਪਏ ਤੱਕ ਵੀ ਕਰ ਸਕਦੇ ਹੋ ।

ਕੌਣ ਖਰੀਦੇਗਾ ਫਸਲ
ਐਲੋਵੀਰਾ ਦੀ ਕੰਟਰੈਕਟ ਫਾਰਮਿੰਗ ਅਤੇ ਪ੍ਰੀ – ਆਰਡਰ ਫਾਰਮਿੰਗ ਨਿਸ਼ਚਿਤ ਇਨਕਮ ਦਾ ਸਾਧਨ ਹੋ ਸਕਦਾ ਹੈ । ਅੱਜਕਲ੍ਹ ਹਰਬਲ ਪ੍ਰੋਡਕਟ ਬਣਾਉਣ ਵਾਲੀ ਕਈ ਕੰਪਨੀਆਂ ( ਪਤੰਜਲੀ , ਹਿਮਾਲੀਆ , ਇਪਗਾ ਲੈਬ ਆਦਿ ) ਅਤੇ ਥਰਡ ਪਾਰਟੀ ਫਰਮ ਬਾਏ ਬੈਕ ਗਾਰੰਟੀ ਦੇ ਨਾਲ ਕਾਂਟਰੇਕਟ ਫਾਰਮਿੰਗ ਕਰਾ ਰਹੀਆਂ ਹਨ । ਇਸਤੋਂ ਕਿਸਾਨ ਨੂੰ ਫਸਲ ਦੇ ਵਿਕਣ ਦੀ ਚਿੰਤਾ ਤਾਂ ਹੁੰਦੀ ਹੀ ਨਹੀਂ ਹੈ ਨਾਲ ਹੀ ਉਹ ਇਹਨਾਂ ਕੰਪਨੀਆਂ ਦੀ ਟ੍ਰੇਨਿੰਗ ਨਾਲ ਬਿਹਤਰ ਫਸਲ ਵੀ ਲੈ ਸੱਕਦੇ ਹੈ ।

ਰਾਜਸਥਾਨ ਦੀ ਇੱਕ ਕੰਪਨੀ ਗ੍ਰੋ -ਫਰਦਰ (grow further ) ਇੱਕ ਅਜਿਹੀ ਕੰਪਨੀ ਹੈ ਜੋ ਦੇਸ਼ ਭਰ ਦੇ ਕਿਸਾਨਾਂ ਦੇ ਨਾਲ ( ਜੋ ਇਛੁਕ ਹੋਣ ) ਕਾਂਟਰੇਕਟ ਫਾਰਮਿੰਗ ਕਰ ਰਹੀ ਹੈ ।

ਵਰਤਮਾਨ ਵਿੱਚ ਕਈ ਵੇਬਸਾਇਟਸ ਅਜਿਹੀਆਂ ਹਨ ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਉੱਤੇ ਬਾਇਰਸ ਆਪਣੀ ਡਿਮਾਂਡ ਭੇਜਦੇ ਹਨ । ਇਹਨਾਂ ਵਿੱਚ ਏਕਸਪੋਰਟ ਇੰਡਿਆ ਡਾਟ ਕੋਮ , ਈ – ਵਰਲਡ ਟ੍ਰੇਡ ਫੇਇਰ ਡਾਟ ਕੋਮ , ਗੋ ਫੋਰ ,ਅਲੀ ਬਾਬਾ , ਵਰਲਡ ਬਿਜਨੇਸ ਆਦਿ ਵੇਬਸਾਇਟਸ ਹਨ ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਉੱਤੇ ਵਿਭਿੰਨ ਫਸਲਾਂ ਦੀ ਬਾਇਰਸ ਦੀ ਡਿਮਾਂਡ ਹਰ ਸਮੇ ਰਹਿੰਦੀ ਹੈ ।

90 ਫੀਸਦੀ ਤੱਕ ਮਿਲਦਾ ਹੈ ਲੋਨ

ਐਲੋਵੀਰਾ ਜੂਸ ਬਣਾਉਣ ਦੇ ਪਲਾਂਟ ਏਸਏਮਈ ਸ਼੍ਰੇਣੀ ਵਿੱਚ ਆਉਂਦਾ ਹੈ । ਸਰਕਾਰ ਦੀਆਂ ਯੋਜਨਾਵਾਂ ਵਿੱਚ ਇਸਦੇ ਬਿਜਨਸ ਲਈ ਸਰਕਾਰ 90 ਫੀਸਦੀ ਤੱਕ ਕਰਜ਼ਾ ਦਿੰਦੀ ਹੈ । ਖਾਦੀ ਗਰਾਮ ਲੋਨ ਦੇਣ ਦੇ ਬਾਅਦ ਇਸ ਉੱਤੇ ਲੱਗਭੱਗ 25 ਫੀਸਦੀ ਦੀ ਸਬਸਿਡੀ ਦਿੰਦਾ ਹੈ । ਇਸਦੇ ਇਲਾਵਾ 3 ਸਾਲ ਤੱਕ ਵਿਆਜ ਮੁਕਤ ਹੁੰਦਾ ਹੈ ।

Share this...
Share on Facebook
Facebook

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

*

x

Check Also

4 ਲੱਖ ਦਾ ਕਰਜ਼ੇ ‘ਤੇ ਚੜ੍ਹਿਆ 21 ਲੱਖ ਵਿਆਜ, ਫਿਰ ਇਕ-ਇਕ ਕਰਕੇ ਪਰਿਵਾਰ ਦੇ ਮੈਂਬਰਾਂ ਨੇ ਦਿੱਤੀ ਜਾਨ

ਫ਼ਤਿਹਗੜ੍ਹ ਸਾਹਿਬ (ਜਗਦੇਵ)— ਪਿੰਡ ਚਨਾਰਥਲ ਖੁਰਦ ਦਾ ਇਕ ਕਿਸਾਨ ਪਰਿਵਾਰ ਇਕ ਆੜ੍ਹਤੀਏ ਦੀ ਧੱਕੇਸ਼ਾਹੀ ਤੋਂ ...

error: